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DIBAJI

Serikali ilianzisha mabadiliko ya utendaji katika taasisi za umma mwaka 
2000 kupitia Programu ya Kuboresha Utumishi wa Umma (PSRP).  
Dhumuni kubwa la mpango huu ni kuboresha utendaji na utoaji 
huduma wa taasisi hizo wa jamii, msisitizo ukiwa ni kuwaridhisha 
wateja wa taasisi hizi kulingana na mahitaji na mategemeo yao.  Hii 
inamaanisha kuwa taasisi za umma zinatakiwa kuwa na ufanisi zaidi 
kwa kutoa huduma bora zaidi kulingana na mahitaji na mategemeo 
ya wateja.  

Ili kuziwezesha taasisi za umma kutoa huduma bora kwa raia na 
wateja wa taasisi, mnamo mwaka 2001 Serikali ilianzisha utaratibu wa 
kutumia Mikataba ya Utoaji Huduma kwa Wateja.  Mikataba hii ni 
ahadi za kimaandishi zinazotolewa na taasisi kwa wateja wake kuhusu 
viwango na ubora wa huduma wanazotoa.  Pia inaelezea namna 
ambavyo mteja anaweza kutoa madai yake endapo miadi iliyotolewa 
haijatekelezwa inavyopaswa.  

Kuanzishwa kwa mikataba hii hakunufaishi umma tu, bali hata taasisi za 
umma zinakuwa zimejiwekea viwango ambavyo zinalazimika kuvifikia 
kiutekelezaji.Kushindwa kwa taasisi kutoa huduma kwa umma 
itaharibu taswira na muonekano wa taasisi hiyo, hivyo italazimika 
kuboresha  huduma na utendaji wa kazi.  Aidha, inategemewa kwamba 
watumishi watakuwa wasikivu zaidi kwa wateja na wakiwajibika kwa 
nidhamu.   Utekelezaji  wa majukumu kwa kuzingatia mikataba ni 
hatua muhimu kufuatia jitihada za serikali katika kuweka utamaduni 
wa utendaji bora katika taasisi za umma.  

Kufuatana na uzoefu uliopatikana hadi sasa, serikali inatoa mwongozo 
huu katika utekelezaji wa Mikataba ya Utoaji wa Huduma kwa wateja.  
Madhumuni ya mwongozo huu ni kusaidia taasisi za umma kuandaa 
na kutekeleza mikataba yao.  
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Inategemewa kwamba kupitia matumizi ya mikataba hii, taasisi za 
umma zitawahusisha zaidi wateja wake katika kujieleza na kutoa 
maoni na mahitaji yao kuhusu huduma kulingana na matarajio yao.  
Kwa kufanya hivi, taasisi za umma zitaweza kutoa huduma bora zaidi 
kwa raia na wateja wake.  

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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FASIRI YA MANENO

Mteja Ni mtu binafsi au taasisi inapotafuta na kupewa huduma na 
taasisi ya umma

Wadau Hawa ni watu au taasisi za umma au binafsi wenye/
zenye maslahi fulani na utendaji wa taasisi fulani ya 
umma.  Wadau mara nyingi hawahusiki moja kwa moja 
katika kupokea huduma kutoka katika taasisi hizo, bali 
wanapenda kuwepo ufanisi wa kiutendaji katika taasisi 
hizo ili kuboresha huduma zitolewazo kwa jamii.  Mfano 
wa wadau ni wanasiasa na vyama vya siasa, mashirika yasiyo 
ya kiserikali, wafadhili, nk.





1

SURA YA KWANZA

1. UTANGULIZI

Sura hii inaeleza nini maana ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja, 
malengo yake, aina mbalimbali za mikataba, sifa za mikataba bora na 
majukumu ya wadau mbalimbali wanaohusika katika kuitayarisha 
na kuitekeleza mikataba hiyo ya huduma kwa wateja katika taasisi za 
umma.  

1.1 Nini Maana ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja?

Mkataba wa huduma kwa mteja ni ahadi ya kimaandishi kati ya taasisi 
na wateja wake. Mkataba huo unaelezea huduma zinazotolewa na taasisi 
hiyo, viwango vya huduma hiyo, muda utakaotumiwa na watumishi 
wa taasisi hiyo kutoa huduma hizo na majukumu na wajibu wa mteja 
na taasisi katika kutoa huduma hizo. Pia mkataba huo unaelezea 
namna ambavyo wateja watatoa mrejesho ikiwa ni pamoja na namna 
ambavyo wateja watatoa malalamiko iwapo hawataridhika na huduma 
zinazotolewa. Kwa ujumla mkataba wa huduma kwa mteja ni chombo 
cha umma ambacho hutayarishwa kwa ushirikiano na majadiliano kati 
ya wateja, wafanyakazi na wadau wengine. Kwa kawaida mkataba huo 
hubadilika kufuatana na mabadiliko yanayotokea katika taasisi husika.

Mkataba wa huduma kwa Mteja ni chombo chenye uhai ambapo 
utekelezaji wake katika taasisi za umma itabidi ufuatiliwe kwa makini 
ili matokeo ya ufuatiliaji huo yatumike katika kuufanyia mapitio 
ili kuufanyia marekebisho ili kwenda na wakati na mabadiliko 
yanayojitokeza. Mapitio hayo yanaweza kufanyika kila baada ya muda 
uliopangwa au kutokana na tukio fulani. Katika kufanya mapitio taasisi 
za umma zinaweza kutumia wataalamu wa ndani au wataalamu wa 
nje. Mapitio ya mkataba wa huduma kwa mteja itabidi yafanywe kwa 
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kushirikiana na wateja, watumishi wa taasisi husika na wadau wengine 
kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana katika utekelezaji wa ahadi kwa 
wateja toka vyanzo vya ndani na nje.

Malengo ya Mikataba ya Huduma kwa Wateja1.2 

Mikataba ya Huduma kwa wateja inatengenezwa na taasisi za umma ili 
kutimiza malengo yafuatayo:
l	 Kuufahamisha umma juu ya upatikanaji, aina na viwango vya 

ubora wa huduma zinazotolewa na taasisi za umma husika,
l	 Kubadilisha utamaduni katika utumishi wa umma kwa kuwafanya 

watumishi kuwa na mtazamo wa kuwajali wateja,
l	 Kuboresha utoaji huduma kwa wateja wa taasisi husika na 

wananchi kwa ujumla,
l	 Kuongeza uwajibikaji na uitikio wa watumishi wa umma katika 

kuwahudumia wateja kwa kuweka viwango vya huduma ambavyo 
watumishi wa taasisi ya umma husika watawajibika kuvitekeleza, 
kinyume chake malalamiko yatasababisha wawajibishwe.

Kwa ujumla mikataba ya huduma kwa wateja ni kipimo mahsusi cha 
utendaji kazi na uwajibikaji ambacho kinajali na kuzingatia matokeo 
bora ya huduma inayotolewa.

1.3 Aina za Mikataba

Kuna aina mbili za mikataba ambayo inaweza kutengenezwa na taasisi 
za umma kulingana na shughuli zake kama zilivyoainishwa katika sheria 
na miongozo mbalimbali. Aina za mikataba hiyo zinaelezewa hapa chini 
kama ifuatavyo:
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1.3.1 Mikataba ya Kitaifa:

Hii ni ile mikataba ambayo inatengenezwa kwa ajili ya huduma 
zinazotolewa nchi nzima katika maeneo mbalimbali au zinaweza 
kutolewa kutoka kwenye eneo moja. Mikataba hii huwa inatolewa 
na Wizara, Idara zinazojitegemea au wakala wa serikali. Mikataba 
hii huweka viwango vya chini vya ubora wa huduma ambavyo taasisi 
nyingine za umma zitoazo huduma chini yake hulazimika kuzingatia. 

1.3.2 Mikataba ambayo si ya Kitaifa

Mikataba inahusisha zile taasisi za umma zitoazo huduma moja kwa 
moja kwa wananchi au wateja waliopo eneo fulani. Wakati mwingine 
huduma hizi zinakuwa zimebuniwa mahsusi kwa ajili ya eneo au wateja 
husika. Kwa mfano huduma ambazo hutolewa na Halmashauri za miji, 
hospitali za mikoa, shule n.k. Viwango vya chini vya ubora wa huduma 
zinazotolewa na taasisi hizi ni lazima ziwe ni zile zilizotajwa katika 
mikataba ya kitaifa. 

Kisanduku Na. moja: Mifano ya Mikataba ambayo si ya Kitaifa
l	 Hospitali ya mkoa inaweza ikatengeneza mkataba wa huduma 

kwa mteja ikizingatia viwango vya ubora vinavyotolewa na wizara 
ya Afya na Ustawi wa Jamii

l	 Serikali za mitaa zinaweza kutengeneza mikataba yake ya huduma 
kwa kuzingatia viwango vya ubora vilivyowekwa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

l	 Wakala wa serikali zinaweza zikatengeneza mikataba ya huduma 
kwa mteja ikizingatia viwango vya ubora vinavyotolewa na wizara 
mama.
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Sifa za Mkataba wa huduma kwa Mteja1.4 

Ni muhimu kila mkataba utakaotayarishwa na taasisi ya umma uzingatie 
sifa zifuatazo: 

l	 Ueleze aina zote za huduma na kusisitiza kuwa zitatolewa 
kulingana na matakwa na mategemeo ya mteja; 

l	 Uweke viwango vya ubora vya huduma vya aina mbalimbali 
vinavyotolewa na taasisi husika. Viwango hivyo viwekwe kwa 
ubora, idadi, muda, mahusiano n.k;

l	 Utengenezwe kwa kushauriana na wateja mbalimbali wa huduma 
zinazotolewa na taasisi husika, wafanyakazi na wadau mbalimbali 
ambao wana maslahi na shughuli zinazofanywa na taasisi hiyo;

l	 Utaelezea kwa uwazi majukumu na wajibu wa watumiaji na watoa 
huduma;

l	 Utaelezea kwa uwazi utaratibu wa kupokea malalamiko toka 
kwa wateja na namna ya kupata fidia endapo huduma iliyotolewa 
haikufikia viwango vya ubora vilivyoahidiwa;

l	 Uandikwe kwa lugha nyepesi na inayoeleweka kwa wananchi bila 
kutumia maneno magumu ya kitaalamu;

l	 Ueleweke, ukubalike na uwe sehemu ya kazi za kila siku za 
watumishi wa taasisi husika; na

l	 Uweke shabaha na viwango vya ubora ambavyo vinazingatia 
hali halisi na vinatoa changamoto kwa watumishi wa taasisi kwa 
kuzingatia wananchi wanachokitaka na sio historia ya utendaji 
kazi wa taasisi. Pia shabaha na viwango vilivyowekwa visiwe 
hafifu.



5

Majukumu ya wahusika mbalimbali katika kutengeneza, 1.5 
kutekeleza, kufuatilia na kufanyia mapitio ya Mikataba

Kuna wahusika mbalimbali ambao wanatakiwa kushiriki katika 
kutengeneza, kutekeleza, kufuatilia utekelezaji na kufanya mapitio 
ya mikataba ya Huduma kwa mteja katika taasisi za umma. Wahusika 
hao ni pamoja na Uongozi wa juu wa Taasisi za umma, kikundi cha 
wataalamu wa ndani ya taasisi au wataalamu toka nje ya taasisi, Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Wadau wengine.

1.5.1 Menejimenti za Taasisi za Umma 

l	 Usimamizi wa mchakato mzima wa kutengeneza, kutekeleza, 
kufuatilia utekelezaji na kuufanyia mapitio mkataba;

l	 Kuelimisha umma umuhimu na malengo la kuwapo kwa mkataba;
l	 Kutayarisha hadidu za rejea za kikundi cha wataalamu wa ndani 

au nje watakaotengeneza mkataba;
l	 Kufanya uteuzi wa Kikundi cha wataalamu wa ndani au nje ya 

taasisi watakaowezesha mchakato wa kutengeneza mkataba;
l	 Kutoa msaada kwa kikundi cha wataalamu wa ndani au nje ya 

taasisi watakaowezesha mchakato wa kutengeneza mkataba 
wakati wowote utakapohitajika;

l	 Kutoa taarifa kwa Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma kadri itakavyohitajika; na

l	 Kutoa taarifa kwa umma, Bunge au Taasisi nyingine yoyote   kadri 
itakavyohitajika.

1.5.2 Kikundi cha Wataalamu wa ndani wa Kutengeneza Mkataba

Kikundi hiki kitakuwa na wajumbe toka uongozi wa Juu wa Taasisi, Idara 
na vitengo mbalimbali. Pia kikundi hiki itabidi kiwahusishe watumishi 
ambao wanahusika moja kwa moja katika kutoa huduma kwa wateja. 
Kikundi hiki kitakuwa na majukumu yafuatayo:
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l	 Kufanyia kazi hadidu za rejea zilizowekwa na uongozi;
l	 Kupanga namna watakavyowashirikisha wadau, idadi na aina ya 

wajumbe na mbinu zitakazotumika katika ushirikishwaji;
l	 Kusimamia na kuratibu zoezi zima la ushirikishwaji wadau katika 

kutoa maoni yao;
l	 Kutayarisha Rasimu ya Mkataba wa huduma kwa mteja kutokana 

na maoni na mawazo ya ndani na nje ya taasisi; 
l	 Kusambaza rasimu kwa wadau mbalimbali kwa ajili ya kukusanya 

maoni; na
l	 Kukamilisha utengenezaji wa mkataba wa huduma kwa mteja.

1.5.3 Kikundi cha Wataalamu toka nje ya Taasisi

Taasisi ya Umma inaweza kuamua kuteua kikundi cha wataalamu toka 
nje ili washiriki katika mchakato wa kutengeneza mkataba wa huduma 
kwa mteja iwapo ndani ya Taasisi hakuna wataalamu wa kuweza 
kufanya zoezi hilo au utaalamu upo ila muda wa kufanya kazi hiyo 
haupo kutokana na kuelemewa na majukumu mengine. Majukumu ya 
Wataalamu toka nje ya Taasisi yatakuwa sawa na yale ya kikundi cha 
wataalamu wa ndani kama yalivyoelezwa katika 1.5.2 hapo juu. 

1.5.4 Wateja na Wadau 

Wateja na wadau wengine wanakuwa katika hali nzuri ya kutoa ushauri 
na maoni juu ya namna ya utoaji huduma. Maoni hayo yataboresha na 
kuongeza ufanisi katika utoaji huduma na utendaji kazi kwa ujumla. 

l	 Wahusika hawa wana majukumu yafuatayo,
l	 Kutoa maoni juu ya namna ya kutoa huduma bora;
l	 Kutoa maoni juu ya namna ya kuboresha huduma, taratibu zote 

zinazo waunganisha wateja na taasisi husika, viwango na ahadi 
vya huduma zinazotolewa; na
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l	 Kutoa taarifa zahuduma zinatolewa iwapo zinalingana na viwango 
vilivyowekwa katika mkataba.

1.5.5  Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma

OR-MUU ina majukumu yafuatayo:-

l	 Kuelewesha Taasisi mbalimbali na umma kwa ujumla umuhimu 
wa mikataba na kuziwezesha taasisi hizo kuzitengeneza na 
kuzifanyia mapitio;

l	 Kufuatilia utekelezaji wa mikataba hiyo katika Taasisi za umma;
l	 Kudhibiti ubora wa mikataba ya huduma kwa wateja inayotolewa 

na taasisi za umma; na
l	 Kubuni utaratibu wa kuzawadia Taasisi za umma zinazotoa 

huduma kwa viwango vilivyowekwa katika mikataba kwa ubora 
wa hali ya juu.
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SURA YA PILI

JINSI YA KUTENGENEZA MIKATABA YA 
HUDUMA KWA MTEJA

Kuna hatua tano ambazo zitafuatwa na Taasisi za Umma zinapotengeneza 
mikataba. Hatua hizi zinahusisha kutambua wahusika wanaoshiriki 
katika mchakato wa kutengeneza mkataba wa huduma kwa mteja, 
Kuwatambua wateja wa taasisi, kuzitambua huduma zinazopaswa 
kutolewa, kubainisha viwango vya huduma na kutayarisha mkataba 
wenyewe kutokana na majibu yaliyopatikana katika hatua mbalimbali 
za utambuzi. Ni muhimu kwa taasisi husika kufuata hatua hizo ili 
kupata mkataba utakaoeleweka kwa wateja na umma kwa ujumla. Muda 
utakotumika katika kila hatua utategemea na hali halisi katika taasisi 
husika. Hatua hizo zimeelezewa hatua kwa hatua kama ifuatavyo:

Hatua ya kwanza: Kutambua na Kuwahamasisha Wahusika 
Watakaoshiriki Katika Mchakato wa 
Kutengeneza na Kuufanyia Mapitio Mkataba

Kutengeneza mkataba si kazi ya mtu mmoja bali ni kazi ya pamoja 
inayoshirikisha wadau mbalimbali.  Hatua hii inahusisha kutambua 
wahusika hao ambao ni uongozi wa juu wa taasisi husika, wataalamu wa 
ndani au wa nje, OR-MUU, wateja na wadau wengine. Majukumu ya 
wahusika hawa yameelezwa katika sura ya kwanza.

Katika hatua hii uongozi unatakiwa kuwafahamisha watumishi wote 
umuhimu na malengo ya mkataba na jinsi utakavyochangia katika 
kuboresha utoaji wa huduma kwa umma. Watumishi wanaweza 
kufahamishwa kupitia mikutano ya wafanyakazi wote, vikao vya uongozi 
wa juu, idara au sehemu. Hatua hii ya kuwafahamisha wafanyakazi 
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ni muhimu sana kwani inafanya wafanyakazi kujisikia kwamba wana 
umiliki mkataba utakaotengenezwa ni chombo muhimu katika maisha 
yao ya kila siku wanapotekeleza kazi zao. 

Wahusika hawa watashiriki katika hatua zote za kutengeneza mikataba 
ya huduma kwa mteja kama inavyoelezewa kwa kina katika hatua 
zifuatazo:

Hatua ya Pili:  Kutambua Wateja 

Hatua hii inahusisha kutambua makundi tofauti ya wateja ambao 
watahitaji huduma kutoka kwenye taasisi husika. Katika mchakato huu 
wa kutambua makundi mbalimbali, itabidi yafanyike majadiliano kati 
ya watumishi, wateja na wadau wengine. Mchakato wa majadiliano 
unawezwa kufanywa kwa kutumia mkutano wa wadau, wataalamu, 
usaili, utafiti au aina yeyote ile ya majadiliano ambayo itaonekana 
inafaa katika kusaidia taasisi za umma kutambua wateja wake. Hatua 
hii itahusisha kupitia taarifa mbalimbali za ndani ya taasisi kama ripoti 
za tafiti mbalimbali, ripoti za kitaalamu n.k. Hatua hii ya pili inaweza 
kurahisishwa iwapo taasisi imeshatayarisha Mpango Mkakati wa muda 
wa kati ambao utakuwa umetambua makundi ya wateja. 

Hatua ya tatu:  Kutambua Huduma  Zinazohitajika Kutolewa 

Katika hatua hii, utambuzi wa mahitaji na huduma kwa wateja kama 
walivyobainishwa katika hatua ya pili itabidi uzingatie taratibu na 
miongozo mbalimbali kulingana na mamlaka ya taasisi hizo za umma. 
Kama ilivyoelezwa kwenye hatua ya pili kikundi cha wataalamu wa ndani 
au wa nje ya taasisi watapaswa waongoze majadiliano na mashauriano kati 
ya watumishi, wateja na wadau wengine kwa kutumia njia mbalimbali 
ili kutambua aina ya huduma na namna ya kuwahudumia wateja wao.  
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Hatua ya nne: Kutambua Viwango vya Ubora wa Huduma

Lengo la hatua hii ni kuiwezesha kila taasisi ya umma kupanga viwango 
vya ubora wa huduma zitakazotolewa kwa wateja. Upangaji wa viwango 
hivyo utafanywa kwa majadiliano baina ya watumishi, wateja na wadau 
wengine. Vilevile upangaji wa viwango hivi itabidi uzingatie rasilimali 
zilizopo, viwango vya ubora wa huduma vinavyotolewa wakati uliopo, 
viwango vya ubora wa huduma zinazofanana na  kutolewa na taasisi 
nyingine na malengo yaliopo kwenye mpango mkakati wa muda wa kati 
wa taasisi. Ni muhimu kuzingatia kuwa, viwango hivyo visipangwe kwa 
kuzingatia kile tu ambacho watumishi wanachofikiria au wanachotaka 
bila kuzingatia matokeo ya takwimu au utafiti juu ya viwango vya ubora 
wa huduma. 

Katika kupanga viwango vya huduma, itabidi wataalamu wa ndani au 
wa nje wakusanye takwimu, watambue ujuzi na uwezo wa rasilimali 
watu ndani ya taasisi, wachunguze michakato na taratibu mbalimbali 
za kazi zinazofuatwa katika utoaji wa huduma na teknolojia mbalimbali 
zitakazotumika katika kuhudumia wateja.  Mambo hayo yaliyoelezwa 
hapo juu yakichaganywa na maoni au mahitaji ya wateja yatasaidia 
sana katika kupanga viwango vya ubora wa huduma. Viwango 
vitakavyopangwa vitakuwa vya ubora wa mahusiano katika kutoa 
huduma, vya muda unaofaa kutumika katika kutoa huduma za taasisi 
na vya ubora kama vilivyoelezwa kwa kina katika kiambatanisho namba 
II. Kwa ujumla viwango hivyo itabidi viwe na sifa zifuatazo:
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Kisanduku Na.  mbili:  Sifa za viwango vya huduma

l	 Mahsusi  - viwe na mahusiano na mahitaji ya wateja na vizingatie 
masuala ambayo ni muhimu kwa wateja;

l	 Maana -  Viwe na maana kwa wateja kwa kuangalia huduma kwa 
matakwa ya  wateja na visitumike kama shabaha za uongozi;

l	 Changamoto -  Visiwe hafifu na vizingatie hali halisi ya utendaji 
na ujuzi;

l	 Kueleweka -  Viandikwe kwa lugha ya kueleweka;

l	 Kupimika – Viweze kupimika kwa urahisi kwa kutumia taratibu 
za kawaida au kwa kutumia tafiti mbalimbali za wateja;  

l	 Kufuatiliwa – Viwezeshe kuwepo kwa mifumo ambayo 
itawezesha ufuatiliaji wa mara kwa mara; 

l	 Kuchapishwa – Matokeo ya upimaji wa utelezaji viwango ni 
lazima yachapishwe na kusambazwa kwa wadau mbalimbali, na 
ikiwezekana vifanyiwe tathmini huru; na

l	 Mapitio – Viweze kufanyiwa mapitio ili kubaini kwamba 
zinafaa, vinatekelezeka na vina ufanisi na matokeo ya mapitio 
haya yachapishwe.

Ili kutambua mahitaji ya wadau fomu ifuatayo inaweza kutumika katika 
kukusanya na kuchukua kumbukumbu za maoni ya wadau:
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Jedwali na. 1:  Kutambua viwango vya Huduma

Huduma Aina ya Wadau Mshiriki Kiwango

Muda 
unaotakiwa 
kutoa pasipoti
(Muda 
unazingatia 
siku za kazi)

Mteja

Mshiriki  A Siku15 

Mshiriki  B Siku 9 

Wastani Siku 12 

Watumishi wa 
taasisi wanaotoa 
huduma husika

Mtumishiwa kwanza Siku 20 

Mtumishiwa pili Siku15

Mtumishiwa tatu Siku 25 

Wastani Siku 20 

Baada ya kukusanya taarifa hizo na kuziweka katika fomu hiyo hapo juu, 
muda wa wastani uliotokana na maoni ya wateja na ule uliotokana na 
maoni ya wafanyakazi, ukijumuishwa na masuala ya uwezo wa raslimali 
watu, rasilimali nyinginezo, teknolojia n.k yanaweza kutumika katika 
kupanga viwango vya huduma. 

Hatua ya Tano: Kutayarisha Mkataba wa Huduma kwa Mteja

Baada ya kupata matokeo ya hatua ya kwanza hadi ya nne, kikundi 
cha wataalamu kinaweza kuanza kazi ya kukamilisha utengenezaji wa 
mkataba wa huduma kwa kuzingatia muundo uliopendekezwa katika 
sura ya tatu. Hatua hii ya mwisho itahusisha hatua ndogo tatu kama 
ifuatavyo:

l	 Kutayarisha rasimu ya mkataba
Kama ilivyoelezwa hapo awali rasimu itatengenezwa kwa 
kuzingatia matokeo yaliyopatikana katika hatua ya pili hadi ya 
nne.
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l	 Kukusanya maoni ya rasimu toka kwa wadau

Rasimu ya mkataba wa huduma kwa wateja itasambazwa kwa 
wadau wa ndani na nje waitolee maoni ili kuiboresha.

l	 Kukamilisha mkataba wa huduma kwa mteja

Kikundi cha wataalamu wa ndani au wa nje kitakamilisha 
utengenezaji wa mkataba wa huduma kwa mteja kwa kujumuisha 
maoni toka kwa wadau na kuukabidhi mkataba huo kwa uongozi 
wa juu kwa idhini kabla haujaanza kutumika. Baada ya kukabidhi 
mkataba huo, kazi ya wataalamu itasimama rasmi na uongozi 
utaendelea na hatua ya kutekeleza mkataba huo. 
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SURA YA TATU

MUUNDO WA MIKATABA YA HUDUMA KWA 
WATEJA

Sura hii inaelezea mpangilio wa yaliyomo kwenye Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja ambayo yanapaswa kuzingatiwa na taasisi zote za serikali 
wakati wa kutayarisha mikataba yao. Mikataba hii inapaswa kuwa wazi, 
yenye kuandikwa kwa lugha rahisi na yenye kuzingatia maeneo muhimu 
ya huduma zitolewazo na taasisi kama ifuatavyo.

3.1 Dibaji

Sehemu hii itakuwa na maelezo ya ufunguzi yaliyosainiwa na Mkuu wa 
Taasisi yakielezea kwa muhtasari kwa nini taasisi imeamua kutayarisha 
mkataba, madhumuni na malengo ya mkataba huo.

3.2 Dira na Dhima ya Taasisi

Katika sehemu hii, taasisi itoe dira na dhima ikielezea mwelekeo 
taasisi inayouchukua na shughuli inayofanya. Dira na dhima  ni lazima 
ziainishwe na dira na dhima ya Utumishi wa Umma na Dira ya Taifa 
kwa jumla.

3.3 Madhumuni ya Mkataba

Sehemu hii itoe maelezo ya madhumuni ya mkataba. Hii itatoa maelezo 
kwa mteja kwa nini mkataba huu ni muhimu kwao na kwa taasisi.

3.4 Aina za Wateja

Sehemu hii ya mkataba ielezee aina zote za wateja taasisi iliyonayo.  
Wateja hawa ni wale waliotambuliwa kwenye hatua ya 2 ya Sura ya 2.
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3.5 Huduma Zitolewazo

Sehemu hii ielezee aina zote za huduma zitolewazo na taasisi. Hizi ni 
zile huduma zilizotambuliwa kwenye hatua ya 3 ya Sura ya 2.

3.6 Viwango vya Huduma

Sehemu hii ielezee viwango vya huduma wateja wanavyotarajia kupata, 
na viwango hivi vijumuishe ahadi kwa kila huduma itolewayo. Hii 
itajumuisha viwango vinavyohusu muda, viwango vinavyohusu aina 
na ubora wa mahusiano kati ya mtoa na mpokea huduma na viwango 
vinavyohusu ubora kama vilivyotambuliwa kwenye hatua ya 4 ya Sura 
ya 2.

3.7 Wajibu wa Taasisi kwa Mteja

Sehemu hii ielezee kwa ufasaha njia gani itafuatwa kuhakikisha kwamba 
huduma zitolewazo zinalingana na matarajio ya wateja kwa thamani na 
kwa kuridhika. Baadhi ya njia zinazotarajiwa kuchukuliwa na taasisi ni 
kama zifuatavyo.

Sanduku 3: Majukumu ya Taasisi

Kuweka viwango vya huduma – Weka viwango vya huduma 
ambavyo watumiaji wanatarajia kuvipata, kufuatilia na kufanya 
mapitio na kuchapisha matokeo kutokana na mapitio ya watu 
wengine pale inapowezekana;

Kuwa wazi na kutoa taarifa zote – Kuwa wazi na kutoa maelezo 
sahihi kwa lugha nyepesi, kuwasaidia watu wanaotumia huduma 
za umma na kutoa taarifa kamili kuhusu huduma, gharama zake na 
ubora utakaotolewa;
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Wasiliana na Shirikisha wengine – Wasiliana na shirikisha 
watumiaji wa sasa na wajao wa huduma za umma, na hata wale 
watoa huduma, na kupokea maoni yao ili kuboresha huduma 
zitolewazo;

Kukuza upatikanaji wa huduma - Toa huduma kwa urahisi kwa 
yeyote atakayehitaji, na kwa kutumia teknolojia inayofaa na pale 
inapowezekana kutoa mbadala;

Watendee haki wote – Watendee watu wote haki sawa, heshimu 
faragha na heshima zao, kuwa mwenye kutoa msaada, na kutoa 
msaada kwa wale wote wenye mahitaji ya pekee;

Rekebisha mambo pale yanapokwenda vibaya – Sahihisha mambo 
haraka, na jifunze kutokana na malalamiko, na kuwe na utaratibu 
unaoeleweka wa maandishi ulio wazi na rahisi wa kushughulikia 
malalamiko, na pale inapowezekana mapitio yawe huru;

Tumia rasilimali kwa makini – Tumia rasilimali kwa namna 
itakayotoa matunda bora kwa walipa kodi;

Kuboresha huduma –Tafuta njia za kuboresha huduma na nyenzo 
zitolewazo wakati wote; na

Shirikiana na watoa huduma wengine – Fanya kazi na watoa 
huduma wengine ili kuhakikisha kwamba huduma zinaeleweka, 
zinasimamiwa vizuri na zinakuwa bora kwa watumiaji.

Haki na Wajibu wa Mteja

Sehemu hii ieleze haki za mteja na wajibu wao wakati wanapohitaji 
kuhudumiwa katika taasisi za umma. Mifano ya haki na wajibu 
imeelezwa kwenye Sanduku 4 hapa chini;
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Sanduku 4: Haki na Majukumu ya Mteja

Haki za Mteja

Mifano: Mteja ana haki ya:

l	 Faragha na kuhifadhiwa siri;

l	 Kupata huduma kwa njia inayolingana na mahitaji yao;

l	 Kupata taarifa zisizo na upendeleo kuhusu majukumu, wajibu, 
taratibu, utendaji, n.k.;

l	 Kuona taarifa zinazowahusu kuzingatia taratibu zilizowekwa;

l	 Kuhudumiwa kwa wakati, heshima na kwa kuzingatia sheria; na

l	 Kutoa malalamiko.

Wajibu wa Mteja

Mifano:  Mteja ana wajibu wa :

l	 Kuwaheshimu watumishi wote wa taasisi;

l	 Kuhudhuria mikutano iliyopangwa kwa wakati;

l	 Kuitika mwito wa kutoa taarifa kwa taasisi kwa usahihi, kina na kwa 
wakati; na

l	 Kuzingatia taratibu zote za kisheria na wajibu wowote ili kupata 
huduma zinazohusika.
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3.9 Mrejesho wa utoaji wa huduma

Sehemu hii itoe msukumo kwa wateja ili watoe mrejesho kwa njia 
ya pongezi, maoni na malalamiko kama njia ya kuboresha utoaji wa 
huduma. Sehemu hii pia ielezee jinsi na kwa njia gani wateja wenye 
mahitaji pekee wanavyoweza kutoa mrejesho aidha yeye binafsi, kwa 
njia ya posta, baruapepe, simu, kinakilishi na kwa njia nyingine yeyote 
inayofaa.

3.10 Kitambulisho cha Taasisi na njia ya mawasiliano

Sehemu hii ielezee kwa ufasaha mahali taasisi ilipo. Hii ijumuishe jina 
kamili la taasisi na vifupisho vyake (pale inapohusika), nembo, njia 
muhimu za mawasiliano kama vile sanduku la posta na jina la mtaa, 
simu, kinakilishi, baruapepe na anwani ya mtandao na saa za kazi.
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SURA YA NNE

UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI, KUFANYA MAPITIO 
NA UTOAJI WA TAARIFA

Sura hii inaelezea jinsi ambavyo mkataba wa huduma kwa mteja 
unaweza kuwa hai kipindi chote cha utekelezaji wa malengo mbalimbali 
ya taasisi. Hii inahusisha pia mabadiliko mbalimbali yanayotokea katika 
taasisi za umma na ambayo yanaathari kwa wateja. Sura hii pia inaelezea 
njia ambazo zitatumika kupata taarifa mbalimbali ili kuona kama taasisi 
inatekeleza matakwa ya wateja kama ilivyoahidi katika mkataba na 
vilevile kuweka njia mbalimbali za kutoa taarifa.

4.1 UTEKELEZAJI

Mkataba wa huduma kwa mteja unatoa mawasiliano kwa pande mbili. 
Kwa hiyo ni muhimu mkataba huu ukasambazwa kwa wadau wote 
ili waweze kufahamu aina za huduma ambazo wateja wana haki ya 
kuzitegemea ikihusisha ubora, uwingi na kwa kujali muda. Mkataba 
utakapokuwa umetangazwa, taasisi itaweka mkakati wa kuhakikisha 
kuwa taarifa inawafikia walengwa. Yafuatayo ni baadhi ya mambo 
ambayo yanaweza kuangaliwa:

4.1.1 Kutangaza

Taasisi za umma zinatoa huduma kwa wananchi, hivyo wana haki ya 
kujua aina, uwingi na ubora wa huduma zinazotolewa na taasisi hizo. 
Kwa hiyo mkataba ni chombo ambacho kina taarifa ya aina za huduma 
zitolewazo na taasisi hiyo kwa wateja wake, wateja wanaotarajiwa 
kupatikana baadae na wananchi kwa ujumla. Mkataba lazima uweze 
kupatikana kirahisi kwa wadau wote. Taasisi za umma ni lazima ziweke 
mipango ya kutangaza mkataba huo ambapo taratibu za uzinduzi na 
kuusambaza zifanyike kwenye vyombo mbalimbali vya habari ambavyo 
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vitaweza kuleta matokeo yanayotarajiwa kwa maana ya kuwafikia 
walengwa wengi. 

l	 Uzinduzi

Kabla ya kufanya uzinduzi wa mkataba, ni muhimu kufanya maandalizi 
ili walengwa wafahamu kuwa kutakuwa na uzinduzi wa mkataba katika 
muda fulani. Menejimenti ni lazima iandae matangazo katika magazeti, 
redio, luninga, mabango n.k. Mambo ambayo yanatakiwa kuwemo 
katika matangazo hayo ni pamoja na historia fupi, tarehe na muda 
wa kufanya uzinduzi kamili, mgeni rasmi na wale wanaotegemewa 
kualikwa katika hafla hiyo. Wakati wa maandalizi ya uzinduzi, mialiko 
mbalimbali ni muhimu ikatolewa katika vyombo vya habari.

Shughuli ya uzinduzi wa mkataba ni zoezi ambalo ni la gharama kubwa. 
Inashauriwa taasisi ya umma ihusishe shughuli hiyo na hafla nyingine 
kama za Siku ya Utumishi wa Umma, Sabasaba, Nanenane, Siku ya 
Wafanyakazi n.k. Hii ni kwa sababu shughuli hizi huhudhuriwa na 
watu wenye wadhifa. Wadau wote muhimu na hata wale walioshiriki 
katika maandalizi ya mkataba ni muhimu wakaalikwa katika sherehe za 
uzinduzi. Nakala za kutosha lazima ziwe zimeandaliwa kwa watumishi, 
wateja na wadau wote.

l	 Uenezaji wa Taarifa za Mkataba

Baada ya uzinduzi, taasisi za umma zinatakiwa kuendelea kupeleka 
taarifa za mkataba katika vyombo vya habari na kadri inavyowezekana 
kutumia lugha ya taifa, ambayo inaeleweka kwa wadau wengi.

4.1.2 Usambazaji wa Mkataba

Taasisi za umma ni lazima zichapishe kwa uwingi mkataba huo na 
zihakikishe kuwa watumishi wote wa taasisi, wateja na wadau wote 
wanapata nakala. Nakala za mkataba ni lazima ziwekwe katika maeneo 
yanayoonekana kwa urahisi kama mapokezi, katika ofisi za makatibu 
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muhtasi hasa wa watendaji wakuu, maktaba, mbao za matangazo, vituo 
vya utoaji taarifa n.k.

4.1.3 UKupokea Maoni

Wakati wa utekelezaji wa mkataba, taasisi itakuwa inapokea maoni 
mbalimbali kutoka kwa wateja. Maoni hayo yanaweza kuwa ni 
ya kupongeza, maoni ya kuboresha ama malalamiko. Kwa hiyo ni 
muhimu kwa taasisi ya umma kuanzisha utaratibu wa kushughulikia 
maoni yanayotolewa na wadau kwa sababu maoni haya husaidia katika 
uboreshaji wa utoaji huduma kwa wateja.

l	 Kupokea Pongezi na Maoni

Taasisi za umma ni lazima zianzishe taratibu za kupokea maoni, 
kuyashughulikia na kutoa taarifa kwa wateja juu ya pongezi au maoni 
yaliyopokelewa. Maoni haya ni muhimu sana wakati wa kufanya mapitio 
ya mkataba na hata wakati wa utekelezaji. Utaratibu wa kupokea maoni 
unaweza ukafanyika kwa kutumia kadi au fomu zitakazojazwa kawaida 
au kwa elektoni, barua, barua pepe, nukushi, simu, masanduku ya maoni, 
mteja kufika ofisini na kuongea na muhusika n.k. 

l	 Kushughulikia Malalamiko na Utoaji Fidia

Ni muhimu kwa Taasisi za Umma kuwa na mtazamo chanya wa 
malalamiko yatolewayo na wateja kwa sababu malalamiko husaidia 
kujua ni huduma za namna gani zinapaswa kuboreshwa na kutoa fidia 
endapo ni lazima. Kila Taasisi ya Umma ni lazima ianzishe mfumo 
wa kushughulikia malalamiko ili kuwezesha wateja kutoa malalamiko 
endapo watakuwa hawajaridhika na utoaji huduma na wangependa 
kupata fidia.

Ili taasisi ya umma iweze kufanikiwa katika ushughulikiaji wa malalamiko 
inahitaji kukiri kwamba:
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l	 Wateja wanahaki ya kulalamika juu ya huduma zitolewazo kwao 
na lazima lalamiko lishughulikiwe;

l	 Malalamiko yanakupa uelewa wa kiwango cha ubora wa huduma 
zitolewazo; na

l	 Kupokea malalamiko kunaipa taasisi nafasi ya kutathmini matokeo 
ya huduma zitolewazo kulingana na mtazamo wa wateja.

Wakati wa utekelezaji wa mfumo wa kushughulikia malalamiko, 
menejimenti za taasisi za umma ni lazima zijibu maswali yafuatayo, 
ambayo yatatoa mchango mkubwa wa kuanzisha mfumo wa 
kushughulikia malalamiko na kutoa fidia:

l	 Nini kinasababisha malalamiko;

l	 Wateja wafanye nini wakitaka kulalamika;

l	 Wateja watoe maelezo gani wakitaka kulalamika; 

l	 Nani atashughulikia malalamiko;

l	 Nini kifanyike endapo mteja hataridhika na huduma zitolewazo; na

l	 Ni aina gani za fidia zinaweza kutolewa endapo huduma 
haitatolewa kwa mategemeo ya mteja.

Baada ya kupokea malalamiko kutoka kwa mteja na uchunguzi ukifanyika 
na kuthibitika makosa yamefanyika katika utoaji huduma, ni lazima 
taasisi za umma zieleze njia mbalimbali zinazoweza kutoa fidia ama 
kurekebisha huduma pale ambapo huduma haikutolewa kwa kiwango 
kilichotegemewa na mteja. Aidha, Taasisi za umma zinapaswa kuandaa 
mikakati ya kuweza kushughulikia na kutoa taarifa za malalamiko na 
jinsi yalivyoshughulikiwa. Hii ni pamoja na kutangaza malalamiko 
na namna taasisi zilivyoshughulikia malalamiko hayo na ufumbuzi 
uliotolewa katika ripoti za robo na mwaka. Kwa maelezo zaidi ya jinsi 
ya kushughulikia malalamiko na fidia angalia Kiambatishi II. 
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4.2 Ufuatiliaji

Ni lazima Taasisi za umma zianzishe mfumo wa kufanya ufuatiliaji kama 
huduma zinazotolewa zinalingana na viwango vya ubora vilivyopo 
katika mkataba. Kila mtumishi katika taasisi za umma ana wajibu wa 
kutoa huduma bora na kuweka mfumo wa kukusanya na kupata taarifa 
kuhusu hali ya utoaji huduma kwa mfano ni lini huduma ilihitajika, lini 
huduma hiyo ilitolewa, kwa ubora na uwingi gani n.k. taarifa kama hizi 
ni muhimu wakati wa kufanya mapitio ya mkataba. 

4.3 Kufanya Mapitio

Kufanya mapitio ya mkataba ni kipengele muhimu katika kuhakikisha 
mkataba huo unaendelea kuwa hai kulingana na hali halisi ya kiutendaji 
katika taasisi na mahitaji ya wateja. Menejimenti za taasisi za umma 
lazima ziweke mpango wa kufanya mapitio ya mkataba. Mpango huo 
utaonyesha vipindi na nani watahusika katika mapitio hayo. Yafuatayo 
ni mambo ambayo ni lazima yafikiriwe wakati wa mchakato wa kufanya 
mapitio na kuangalia kama:
l	 Njia mbalimbali za kutimiza matakwa ya wateja zilizotajwa katika 

mkataba bado zinafaa au kama kuna mabadiliko yoyote muhimu 
yamejitokeza;

l	 Viwango vya ubora wa huduma vilivyoahidiwa kwa wateja bado 
vinaendana na mahitaji na vipau mbele vya wateja na wadau;

l	 Yaliyomo ndani ya mkataba ni sahihi (kwa mfano, taarifa za 
majukumu na mawasiliano ya taasisi);

l	 Muundo, mpangilio na upatikanaji wa mkataba unaendana na 
matakwa ya wateja;

l	 Ukusanyaji wa taarifa kuhusu viwango vya utoaji huduma kwa wateja 
ni makini na wa uhakika; 

l	 Kuna haja ya kufanya mabadiliko katika utaratibu wa kushughulikia 
malalamiko; na
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l	 Kuna mahitaji ya kufanya mapitio ya taratibu na michakato 
inayounganisha taasisi za umma na wateja.

4.4 Kutoa Taarifa

4.4.1 Kwa Nini Tutoe Taarifa?

Uelewa wa wananchi kuhusu haki zao na viwango vya ubora wa 
huduma zinazotolewa na Taasisi za Umma unakua siku hadi siku. Kwa 
hiyo taasisi za umma zinatakiwa kutoa taarifa kwa wateja juu ya viwango 
vilivyofikiwa katika utoaji huduma kwa wateja ikilinganishwa na ahadi 
zilizotolewa katika mikataba yao. Utoaji taarifa utahakikisha kuwepo 
kwa uwazi, ukweli na uwajibikaji katika utoaji wa huduma. Pia utoaji wa 
taarifa utahakikisha kunakuwa na mahusiano mazuri na wateja, wadau 
na wananchi kwa ujumla na taarifa hizo zitatumika kama kielelezo 
katika kuboresha utoaji huduma. 

4.4.2 Taarifa Zipi Zitolewe kwa Umma?

Taasisi za umma zinatakiwa kuwa na mkakati wa kutunza na kutoa 
taarifa juu ya pongezi, maoni na malalamiko juu ya huduma zitolewazo. 
Taasisi inaweza kutangaza yafuatayo:
l	 Muhtasari ambao utakuwa na kumbukumbu ya malalamiko, 

pongezi au maoni yaliyopokelewa toka kwa wateja na jinsi taasisi 
ilivyoshughulikia;

l	 Maswala ya kisera dhidi ya huduma zitolewazo, hii ina maana ni kwa 
kiwango gani huduma zitolewazo zinafuata sera zilizowekwa;

l	 Kiwango cha utoaji huduma kilichofikiwa kwa sasa ikilinganishwa 
na kiwango cha utendaji katika kipindi cha nyuma (kwa mfano 
mitazamo ya watumishi, mazingira ya ofisi, uharaka wa kutoa 
huduma kwa wateja n.k.);

l	 Kiwango cha utendaji katika utoaji huduma dhidi ya viwango 
vilivyowekwa katika mkataba;
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l	 Malalamiko ambayo hayajashughulikiwa na sababu zilizosababisha 
kutokushughulikiwa; na 

l	 Pongezi na maoni yaliyopokelewa na kufanyiwa kazi kwa ajili ya 
kuboresha utendaji na kutoa sababu za kutokuyachukua baadhi ya 
maoni na pongezi zilizotolewa na wateja.

Taasisi za umma ni lazima zitoe taarifa hizo ndani ya robo mwaka, 
nusu mwaka na kwa mwaka mzima ama katika kipindi chochote kadri 
zitakavyohitajika.

4.4.2 Taarifa zipelekwe wapi?

Kadri itakavyohitajika, Taasisi za umma zitaandaa taarifa na kuzisambaza 
kwa wadau kama ifuatavyo:
l	 Umma kwa ujumla;
l	 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma;
l	 Bunge;
l	 Tume ya Utumishi wa Umma;
l	 Tume ya Haki za Binadamu; na 
l	 Chombo chochote kama itakavyohitajika.
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Kiambatishi I

Aina za Viwango vya Ubora wa Huduma kwa Wateja

Vifuatavyo ni aina ya viwango vya ubora ambavyo taasisi za umma 
zinatakiwa kuzingatia wakati zikitoa huduma kwa umma. Viwango hivi 
vinahusisha mahusiano kati ya mteja na taasisi, ubora wa huduma na 
muda kama inavyoelezwa hapa chini:

Viwango Vinavyohusiana na Mahusiano1.1 

Viwango hivi vitaamua aina ya mahusiano kati ya mteja na taasisi za 
umma.

Kisanduku Na. Moja:    Mifano ya Viwango vya Mahusiano

l	 Maelezo ya Taratibu: maelezo fasaha juu ya taratibu 
mbalimbali za kumwezesha mteja kupata huduma, wajibu na 
majukumu ya mteja;

l	 Ushauri: ushauri utolewao kwa wateja ni lazima uwe 
unaofanana na si wa kukinzana, sahihi na usiwe na upendeleo 
wa pande yoyote; na

l	 Uhusiano kati ya maofisa na wateja: utambulisho, ukarimu, 
msaada, heshima, kujali, kueleza kwa ufasaha na kusikiliza 
wateja kwa umakini.

Viwango Vihusianavyo na Ubora1.2 

Hii inahusisha taasisi za umma kuweka viwango vyenye kukidhi mategemeo 
ya mteja kwa kumridhisha kwa huduma zitolewazo kwake:
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Kisanduku Na. Mbili: Mifano ya Viwango vya Ubora

l	 Mwitikio wa haraka katika kutoa huduma: Kwa mfano; 
kujibu rufaa kwa haraka, upatikanaji wa huduma itokeapo 
dharura;

l	 Uwazi: Kwa mfano; barua, fomu na machapisho mbalimbali, 
michakato ya utendaji kazi na maelezo yoyote yenye kueleweka 
kirahisi kwa wateja;

l	 Usahihi:  Kwa mfano kutoa ushauri, maelezo/taarifa, malipo; 
na

l	 Yenye kukidhi mahitaji ya mteja:  Kwa mfano; huduma 
zitolewazo zinakidhi mahitaji ya wateja kulingana na wakati.

Viwango Vinavyohusisha Uzingatiaji wa Muda1.3 

Hii inahusisha taasisi za umma kuweka viwango mbalimbali katika 
mchakato wa utoaji huduma vinavyozingatia uharaka, muda na ufanisi 
katika utendaji kazi.

Kisanduku Na. Tatu: Mifano ya Viwango Vinavyozingatia Muda

l	 Kujibu Mteja: Kwa mfano; barua, barua pepe, ujumbe katika 
simu;

l	 Michakato ya Kushughulikia mambo mbalimbali: 
Kwa mfano; usajili, maombi, fidia kwa huduma ambazo 
hazikutolewa;

l	 Miadi: Kwa mfano; upatikanaji wa ofisa baada ya kuweka 
miadi, muda wa kusubiri miadi;

l	 Huduma za dharura: Kwa mfano; msaada unaoweza 
kupatikana pale ambapo kutakuwa hakujafanyika miadi 
yoyote;
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l	 Huduma za simu: Kwa mfano; muda wa kuweza kuunganishwa 
kwa simu na ofisa anaehitajika kuongea, kufanya miadi kwa 
simu, muda unaochukuliwa kujibu miito ya simu, muda wa 
kujibu simu ambazo zilipigwa wakati ofisa akiwa hayupo;

l	 Upatikanaji wa huduma ya taarifa mbalimbali: kwa njia ya 
kawaida au kwa kutumia mtandao; na

l	 Usuluhishi wa malalamiko:  muda unaotumika kushughulikia 
malalamiko.
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Kiambatisho II

Mfumo wa Kupokea Malalamiko na Kurudisha Matumaini

2.1 Mfumo wa Kupokea Malalamiko

Mfumo wa kupokea malalamiko ni mchakato unaomwezesha mteja 
kutoa malalamiko endapo hatoridhishwa na huduma zinazotolewa 
na taasisi. Mfumo unatambua kuwa kupatia ufumbuzi malalamiko ya 
mteja ni nguzo ya Utumishi wa Umma.

Kwa kutumia taarifa za malalamiko, taasisi za umma zinaweza kuboresha 
michakatoya kutoa huduma bora zaidi, matumizi bora zaidi ya rasilimali 
na kutoa huduma bora kwa wateja. Mfumo mzuri wa kupokea malalamiko 
kunaiwezesha taasisi kujua ni wapi imekosea, kufanya masahihisho na 
kuepuka kurudia tena kosa kama hilo. Matokeo ya hatua hizi yataleta 
huduma bora kwa wateja. Ili mfumo wowote uliobuniwa wa kupokea 
malalamiko ufanikiwe ni lazima ukubali kwamba:
l	 Wateja wana haki ya kulalamika na kupatiwa ufumbuzi endapo 

huduma zitolewazo haziridhishi;
l	 Malalamiko yanaweza kukupa hali halisi ya ubora wa huduma 

zitolewazo, na
l	 Kupokea malalamiko kunatoa nafasi ya kutathmini matokeo kuhusu 

hali ya utoaji huduma kwa mtazamo wa mpokea huduma.

2.1.1 Mambo muhimu katika mfumo wa kupokea malalamiko

Mambo yafuatayo yakizingatiwa yanaweza kusaidia kuandaa mfumo wa 
kujibu malalamiko toka kwa wateja:

2.1.1 Dhamira
Ni lazima kuwepo na dhamira ya dhati ya kuwa na mfumo wenye ufanisi 
na wenye kutoa haki katika kushughulikia malalamiko ya wateja katika 
ngazi zote za taasisi.
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2.1.1.2 Kutenda haki

Mfumo wa kupokea malalamiko ni lazima utoe haki kwa pande zote na 
unaruhusu pande hizo kutoa maoni ambayo yatachukuliwa kwa uzito 
sawa.

2.1.1.3 Kukidhi Mahitaji ya Wateja

ili mfumo wa kupokea malalamiko ukidhi mahitaji ya wateja, ni muhimu 
rasilimali za kutosha zitengwe, malalamiko yashughulikiwe kwa faragha 
na kwa wakati muafaka. Pia malalamiko yashughulikiwe kwa haraka, na 
wale wote wanaohusika kujibu malalamiko wawe na mamlaka ya kutoa 
maamuzi ya jinsi ya kurekebisha hali hiyo na kuweka mambo sawa.

2.1.1.4 Urahisi wa Kuweza Kutoa Malalamiko 
Mfumo wa kupokea malalamiko usiwe na urasimu usio wa lazima, na 
uwasaidie wateja kuwasilisha malalamiko yao. Maelezo ya taratibu za 
kuwasilisha malalamiko yawe kwa lugha na njia rahisi inayoeleweka, 
na ikiwezekana usimgharimu mteja wakati wa kuwasilisha malalamiko 
hayo.

Uwajibikaji 1.1.1.5 
Mfumo huu uweke taratibu za kupokea taarifa za malalamiko na 
matokeo yake. Malalamiko yanayojirudia lazima yatambuliwe na 
kurekebishwa. Utekelezaji wa mfumo wa kushughulikia malalamiko ya 
wateja ni lazima ufanyiwe mapitio mara kwa mara ili kuangalia kama 
unakidhi mahitaji ya wateja. Mfumo huu lazima uhakikishe kuwa kuna 
njia sahihi za utoaji wa taarifa jinsi malalamiko yalivyoshughulikiwa. 

2.1.2 Faida ya kuwa na mfumo wa kushughulikia malalamiko:

2.1.2.1 Unasaidia kutambua tabia za maofisa na hatua mbalimbali 
za kuwarekebisha kwa nia ya kulinda sifa nzuri ya taasisi ya 
umma;
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2.1.2.2 Unasaidia kutambua maeneo ambayo itabidi yafanyiwe kazi ili 
kuboresha mawasiliano na mteja;

2.1.2.3 Unasaidia kutambua maeneo yenye udhaifu wa kimuundo, 
kimchakato na katika taratibu mbalimbali za utendaji ambazo 
hazikidhi mahitaji na mategemeo ya mteja;

2.1.2.4 Unasaidia kujua hali halisi inayoizunguka taasisi ya umma na 
inayoathiri utendaji; na

2.1.2.5 Unatoa mwanya kwa mteja kuweza kudai fidia endapo 
hataridhika na huduma zitolewazo. 

2.1.3 Maswali muhimu wakati wa utekelezaji wa mfumo wa 
kushughulikia malalamiko

Ili taasisi ya umma iwe na mfumo bora wa kushughulikia malalamiko 
na kutoa fidia endapo ubora wa huduma zitolewazo kwa mteja zitakuwa 
ni dhaifu, menejimenti ya taasisi ya umma inalazimika kujibu maswali 
yafuatayo:

2.1.3.1 Masuala gani yanasabibisha malalamiko

Masuala yafuatayo yanaweza kusababisha malalamiko:

l	 Ucheleweshaji katika kutoa huduma;
l	 Kumdharau mteja au raia;
l	 Kutoa huduma kwa upendeleo;
l	 Kumdhalilisha mteja anapokuja kufuata huduma;
l	 Kutoa taarifa zisizo sahihi au zinazopotosha;
l	 Kushindwa kutoa huduma ambazo ni wajibu wa taasisi husika; na
l	 Kushindwa kumsikiliza mteja au kuchelewa kutoa ufumbuzi wa 

malamiko ya wateja.
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2.1.3.2  Wateja wafuate taratibu zipi wanapolalamika

Ni lazima utaratibu wa kuleta malalamiko uwe wazi na ueleweke kwa 
wateja. Wateja wanaweza kulalamika kwa kutumia njia zifuatazo:
l	 Kwa kuongea ana kwa ana na mtumishi anaetoa huduma;
l	 Kwa kuongea kwa kutumia simu; na
l	 Kwa maandishi kwa kutumia barua, barua pepe au kujaza fomu 

maalumu.

2.1.3.3  Mteja ataoe taarifa gani anapolalamika

mfumo lazima ueleze aina za taarifa ambazo mteja atatoa wakati 
akilalamika ili zisaidie katika kushughulikia malalamiko yake. Kwa 
mfano:
l	 Jina, anuani na namba yake ya simu;
l	 Tarehe na muda alipotembelea taasisi au tarehe ya siku alipoleta 

maombi yake;
l	 Jina na namba ya kitambulisho au utambulisho mwingine wowote 

wa mtumishi aliyemuhudumia; 
l	 Taarifa kamili za tatizo lililoleta malalamiko;
l	 Mteja anataka taasisi ya umma ifanye nini ili kumpatia ufumbuzi 

malalamiko yake; na
l	 Gharama alizoingia mteja kutokana na maamuzi au ucheleweshaji 

uliofanywa na taasisi ya umma.

2.1.3.4  Nani atasikiliza na kuyatafutia ufumbuzi malalamiko

Ni muhimu mfumo ukaweka wazi kuwa malalamiko ya wateja 
yatashughulikiwa kwa usiri kulingana na taratibu zilizopo. Pia mfumo 
uelezee ngazi mbalimbali ambazo mteja mwenye malalamiko atafuata 
katika kutafuta haki yake. Ngazi ya kwanza itakuwa katika taasisi husika, 
na itabidi mteja aelimishwe umuhimu wa kutatua matatizo yake katika 
ngazi hii kabla ya kwenda ngazi inayofuata.
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2.1.3.5  Mteja afanye nini endapo hataridhika na hatua 
zilizochukuliwa katika ngazi ya kwanza

Iwapo mteja hajaridhika na hatua zilizochukuliwa kutatua malalamiko 
katika ngazi ya kwanza, ni lazima mfumo wa malalamiko umwelezee 
mteja ngazi zinazofuata katika kutafuta haki yake. Hii itahusisha kueleza 
vyombo huru vya nje ya taasisi husika vya kushughulikia malalamiko. 
Ngazi ya pili ya kushughulikia malalamiko ya wateja kwa taasisi za 
umma itahusisha wateja kupeleka malalamiko kwa kamishna wa haki 
za binadamu na Utawala bora. Iwapo kama mteja hajaridhika na hatua 
zilizochukuliwa katika ngazi hii ya pili, ni mfumo wa malalamiko 
ueleze ngazi ya tatu ambayo ni kupeleka malalamiko yake mahakamani. 
Pia ni muhimu kwa mkataba uweke wazi anuani za taasisi za ngazi za 
malalamiko kama zilivyoelezwa hapo juu.

2.1.4  Kituo cha malalamiko

Katika mkakati wa kupokea kuboresha utoaji huduma, ni muhimu kila 
taasisi ya umma kuanzisha vituo vya kupokea malalamiko ya wateja.
Vituo hivi vitafanya kazi katika miundo iliyopo katika taasisi. Kituo hiki 
kitapewa taarifa ya maandishi mara tu mtumishi husika atakaposhindwa 
kumhudumia mteja vizuri kwa nakala ya maandishi ya malalamiko. 
Kituo kitakuwa na majukumu yafuatayo:
l	 Kuweka taratibu zitakazowawezesha wateja kuwasilisha malalamiko 

yao;
l	 Kuweka kitabu cha kuorodhesha malalamiko ya wateja;
l	 Kupokea na kujumuisha malalamiko mbalimbali ya wateja;
l	 Kushughulikia malalamiko kwa utaalamu wa hali ya juu;
l	 Kufanyia tafiti zile taratibu za kazi za maeneo yenye malalamiko ya 

mara kwa mara;
l	 Kuchambua malalamiko yanayoletwa na kuwasiliana na idara au 

kitengo husika;
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l	 Kufanyia uchunguzi malalamiko;
l	 Kutoa mapendekezo ya kuyapatia ufumbuzi malalamiko katika kila 

hatua yanayopitia; na
l	 Kufuatilia hatua zinazochukuliwa katika kuyapatia ufumbuzi 

malalamiko.

2.2  Utoaji wa Fidia ya Huduma

Pale ambapo taasisi ya umma itachunguza malalamiko na kugundua 
kuwa kosa limetendeka, mkataba lazima uelezee aina mbalimbali za 
fidia zinazoweza kutolewa kama fidia kwa huduma ambayo mteja 
hakuridhika nayo. Zifuatazo ni njia mbalimbali ambazo zinaweza 
kuwekwa katika mkataba kama maelezo ya fidia endapo huduma 
hazitakuwa zimetolewa sawasawa:

2.2.1  Je Mteja Anaweza Kudai Fidia Zisizo na Gharama za Kifedha?

Taasisi za Umma lazima zieleze katika mkataba njia mbalimbali za 
kuwashawishi wateja kudai fidia zisizo za kifedha kama njia muafaka. 
Zifuatazo ni baadhi ya aina za fidia ambazo si za kifedha:

2.2.1.1  Mteja Kupewa Huduma Mara Moja Ambayo Hakuipata 

Njia muafaka ya kwanza kwa mteja ni kupelekwa kwa ofisa mwingine au 
ofisi ingine ndani ya idara katika taasisi ambayo itashughulikia lalamiko 
lake. Umuhimu wa njia hii ni kwamba taasisi ya umma itaweza kutatua 
swala hilo kabla tatizo halijakuwa kubwa zaidi. 

2.2.1.2 Kuomba Msamaha Kutokana na Huduma Isiyoridhisha

Njia muafaka ya pili ni kwa mkataba kuhakikishia wateja kuwa 
wataombwa msamaha iwapo itathibitika kuwa huduma iliyotolewa ni 
chini ya kiwango na mategemeo ya mteja.
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2.2.2  Je Mteja Anaweza Kudai Fidia Zenye Gharama za Kifedha?

2.2.2.1  Madai ya kufidiwa Gharama Zilizotumika

Ni vema mkataba uwaeleze kama wateja wa taasisi za umma wana fursa 
ya kudai fidia ya gharama walizotumia katika kufuatilia huduma hiyo 
mfano gharama za usafiri, za posta, simu au madai mengine yoyote ya 
kifedha zinazotokana na kutokuridhika na huduma iliyotolewa.

2.2.2.2  Madai ya kufidiwa Gharama Zisizo za Moja kwa Moja

Ni vema mkataba pia uwaeleze kama wateja wa taasisi za umma wana 
fursa ya kudai gharama zisizo za moja kwa moja zilizotokana na 
usumbufu usio wa lazima.  Na kama haitawezekana kufidiwa fedha je 
anaweza kuchukua hatua gani?

Kwa ujumla njia za kutoa fidia endapo huduma itatolewa chini ya 
kiwango kilichotegemewa na mteja lazima ziwe wazi na zenye kueleweka 
kwa mteja anaedai fidia na kwa ofisa anayemshughulikia mteja tangu 
swala linapomfikia, kulishughulikia na utoaji wa fidia.
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Kiambatishi III

Misukumo ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja

Wakati wa kuandaa, kutekeleza na kufanya mapitio ya mkataba wa huduma 
kwa mteja, ni muhimu kwa taasisi za umma kuwa na uelewa wa maswala 
yanayotoa msukumo wa kutengeneza au kufanya mapitio ya mkataba. Hii 
itasaidia sana taasisi husika kufahamu mategemeo ya vyanzo vya misukumo 
hiyo. Misukumo hii yaweza kuwa imetoka ndani au nje ya taasisi kama 
inavyoelezwa hapa chini;

3.1  Misukumo Kutoka Nje ya Taasisi

Hii ni misukumo inavyotoka nje ya taasisi ambapo taasisi husika 
inakuwa haina uwezo wa kuizuia.

Kisanduku Na. Nne : Mifano ya Misukumo ya nje:
 

l	 Mabadiliko yanayosabababishwa na Sera mpya;
l	 Nguvu za kisiasa kwa mfano; mabadiliko ya serikali baada 

ya chaguzi kuu za kitaifa ama kutolewa kwa notisi ya serikali 
kuhusu mgawanyo wa majukumu ya wizara na ofisi za serikali 
ambayo italazimisha taasisi za umma kubadilishiwa majukumu 
na mabadiliko ya utawala;

l	 Mtazamo,mategemeo na mahitaji ya wateja na wananchi kwa 
ujumla yanayohusu huduma za taasisi husika;

l	 Kuwepo kwa mwelekeo mpya wa mikakati ya kitaifa ama 
kisekta;

l	 Teknolojia mpya ambayo italeta taratibu mpya, michakato 
na fursa mbalimbali za ubunifu wa kuweza kutoa huduma 
bora ambazo zitasababisha kuweka viwango vipya vya utoaji 
huduma;
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l	 Mapendekezo na malalamiko toka kwa wateja yanaweza kuleta 
mabadiliko ya taratibu za kutoa huduma kwa mteja;

l	 Mabadiliko yatokanayo na mteja kubadilisha matakwa yake.

Misukumo Kutoka Ndani ya Taasisi1.2 
Hii ni misukumo ya ndani ya taasisi inayosababisha ama kuandaliwa 
mkataba mpya au kuufanyia mapitio mkataba wa huduma kwa mteja.

Kisanduku Na. Tano: Mifano ya Misukumo ya ndani:

l	 Taasisi kugundua udhaifu katika utoaji wa huduma kwa 
wateja;

l	 Uhuishwaji wa mpango mkakati;

l	 Mabadiliko ya utamaduni wa utendaji kazi katika taasisi;

l	 Mabadiliko katika muundo wa taasisi; na

l	 Kuiga mabadiliko katika mfumo wa utoaji huduma kwa umma 
yanayotokana na kujilinganisha na taasisi zingine zitoazo 
huduma zinazofanana na taasisi husika kwa kwa ubora zaidi.

 




